Vừa qua, trong ngày 19.03.2020 chúng tôi có đăng tải Văn bản ý kiến của Bộ Y tế Ukraina về vấn đề trợ giúp y tế đối với người nước ngoài bị nhiễm COVID-19, do Đại sứ quán Việt Nam tại Ukraina cung cấp.

Ngay sau đó, đã có một số bà con gọi điện và nhắn tin hỏi: “Có phải người Việt Nam chúng ta, nếu chẳng may bị nhiễm bệnh phải trả phí điều trị như văn bản hướng dẫn của Bộ Y tế Ukraina không?”

Để trả lời cho câu hỏi này, chúng tôi đã tra cứu và tải về từ cổng thông tin điện tử của Quốc hội Ukraina toàn bộ văn bản Nghị định số 121 của Chính phủ Ukraina ký ngày 19.03.2014, có điều chỉnh và bổ sung 2 lần, vào các ngày 25.04.2018 và 27.12.2019, trong đó có những nội dung đáng chú ý như sau:

1/ Tại Điều 2 của Phụ lục Nghị định có ghi rõ (phần có màu xanh lá cây): “Người nước ngoài và người không quốc tịch tạm trú hoặc lưu trú trên lãnh thổ Ukraina, được hỗ trợ y tế trên cơ sở trả phí, trừ khi có quy định khác của các thỏa thuận quốc tế hoặc luật pháp của Ukraina.”

2/ Trong khi đó Điều 3 của Phụ lục Nghị định có nội dung như sau (phần có màu vàng): “Người nước ngoài và người không quốc tịch sống thường trú tại lãnh thổ Ukraina; người nước ngoài và người không quốc tịch được công nhận là người tị nạn hoặc là người được bảo vệ tăng cường, được hỗ trợ y tế bằng kinh phí quy định cho những mục đích này, từ ngân sách của nhà nước và các địa phương.”

3/ Ngoài ra, còn có thêm Điều 4 (phần có màu xanh da trời): “Việc khám bệnh cho người nước ngoài và người không quốc tịch, đã nộp đơn xin được công nhận là người tị nạn hoặc là người cần được bảo vệ tăng cường; người nước ngoài và người không quốc tịch đã có quyết định để làm các thủ tục giấy tờ được công nhận là người tị nạn hoặc là người cần được bảo vệ tăng cường và chăm sóc y tế khẩn cấp, được trợ cấp miễn phí (từ các nguồn kinh phí được quy định trong ngân sách của nhà nước và các địa phương).”

Đây chính là 3 nhóm người nước ngoài, những đối tượng chủ yếu có liên quan đến Nghị định 121 của Chính phủ Ukraina.

Văn bản ý kiến của Bộ Y tế mà chúng tôi đề cập trên đây chỉ giải thích rõ quy trình xử lý khi bị nhiễm COVID-19 dành riêng cho các đối tượng người nước ngoài thuộc Điều 2 của Phụ lục, tức là “sống tạm trú” hoặc “lưu trú” có thời hạn.

Như vậy, bà con người Việt chúng ta, nếu ai đã nhận được thẻ định cư sống thường trú (vĩnh viễn) thì thuộc về đối tượng của Điều 3 trong Phụ lục, có nghĩa là sẽ nhận được sự trợ giúp y tế miễn phí nếu chẳng may bị nhiễm bệnh COVID-19.

Chúc toàn thể bà con ta trong cộng đồng người Việt Nam tại Ukraina luôn mạnh khỏe, bình an và không có ai phải cần đến sự hỗ trợ này!

Ban biên tập “Người Việt Kiev”

»Cùng chủ đề